รายชื่อผู้ชนะเลิศเหรียญทองโอลิมปิกหลายคน

จาก Wikipedia สารานุกรมเสรี
ข้ามไปที่การนำทางข้ามไปที่การค้นหา

หน้านี้แสดงรายชื่อบุคคลที่ได้รับรางวัลอย่างน้อยสี่เหรียญทองในกีฬาโอลิมปิกหรืออย่างน้อยสามเหรียญทองในแต่ละรายการ

รายชื่อเหรียญทองโอลิมปิกส่วนใหญ่ในอาชีพ[ แก้]

นี่คือรายชื่อบางส่วนของผู้ชนะเลิศเหรียญทองโอลิมปิกหลายรายการโดยมีรายชื่อผู้ที่ได้รับเหรียญทองโอลิมปิกตั้งแต่สี่ เหรียญขึ้นไปไม่รวมเหรียญรางวัลในการแข่งขันกีฬาระหว่างประเทศในปี 1906 (ถ้าเป็นเช่นนั้นRay Ewryจะเป็นที่สองในรายชื่อ 10 เหรียญทอง) รวมถึงการจัดอันดับสามอันดับแรกในปีพ. ศ. 2439 และ 2443 ก่อนที่จะมีการมอบเหรียญรางวัลสำหรับอันดับสามอันดับแรก เพื่อความเข้าใจง่ายเมื่อนักกีฬาได้รับเหรียญรางวัลมากกว่าหนึ่งชาติจะมีการกล่าวถึงชาติสุดท้ายที่เขาหรือเธอเป็นตัวแทนเท่านั้น การแข่งขันกีฬาโอลิมปิกที่ระบุไว้สำหรับนักกีฬาแต่ละคนจะรวมเฉพาะเกมที่พวกเขาได้รับเหรียญเท่านั้น. ดูบทความเฉพาะเกี่ยวกับนักกีฬาสำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับเวลาและประเทศที่นักกีฬาเข้าแข่งขัน มีเหรียญรางวัลมากขึ้นในบางเหตุการณ์มากกว่าเหตุการณ์อื่น ๆ และจำนวนของเหตุการณ์ที่มีเหรียญโดยรวมมีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา

ชื่อในBoldคนแสดงว่าที่ได้มีการแข่งขันในการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกที่ผ่านมามากที่สุดคือ2,018 Pyeongchang โอลิมปิกฤดูหนาวและ2016 ริโอโอลิมปิกฤดูร้อน
ไม่นักกีฬาประเทศชาติกีฬาปีเกมเพศทองเงินบรอนซ์รวม
1ไมเคิลเฟลป์ส สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2547–2559ฤดูร้อน233228
2Larisa Latynina สหภาพโซเวียตยิมนาสติกพ.ศ. 2499–2564ฤดูร้อน95418
3Paavo Nurmi ฟินแลนด์กรีฑาพ.ศ. 2463– พ.ศ. 2471ฤดูร้อน93012
4มาร์คสปิตซ์ สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2511–2515ฤดูร้อน91111
5คาร์ลลูอิส สหรัฐกรีฑาพ.ศ. 2527–2539ฤดูร้อน91010
6Marit Bjørgen นอร์เวย์สกีครอสคันทรีพ.ศ. 2545–2561ฤดูหนาว84315
7Ole Einar Bjørndalen นอร์เวย์ไบแอ ธ ลอนพ.ศ. 2541–2557ฤดูหนาว84113
8BjørnDæhlie นอร์เวย์สกีครอสคันทรีพ.ศ. 2535–2541ฤดูหนาว84012
Birgit Fischer เยอรมนีตะวันออก
 เยอรมนี
พายเรือแคนูพ.ศ. 2523–2547ฤดูร้อน84012
10ซาวะกะโต้ ญี่ปุ่นยิมนาสติกพ.ศ. 2511–2519ฤดูร้อน83112
เจนนี่ทอมป์สัน สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2535–2547ฤดูร้อน83112
12Matt Biondi สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2527–2545ฤดูร้อน82111
13Usain Bolt จาเมกากรีฑาพ.ศ. 2551–2559ฤดูร้อน8008
เรย์ Ewry สหรัฐกรีฑาพ.ศ. 2443–1908ฤดูร้อน8008
15Nikolai Andrianov สหภาพโซเวียตยิมนาสติกพ.ศ. 2515–2523ฤดูร้อน75315
16บอริสชาคลิน สหภาพโซเวียตยิมนาสติกพ.ศ. 2499–2564ฤดูร้อน74213
17VěraČáslavská เชโกสโลวาเกียยิมนาสติกพ.ศ. 2503–2511ฤดูร้อน74011
18วิคเตอร์ชูกรินทร์ สหภาพโซเวียตยิมนาสติกพ.ศ. 2495–2599ฤดูร้อน73111
19Aladár Gerevich ฮังการีฟันดาบพ.ศ. 2475–2560ฤดูร้อน71210
20Edoardo Mangiarotti อิตาลีฟันดาบพ.ศ. 2479–2560ฤดูร้อน65213
21Isabell Werth เยอรมนีขี่ม้าพ.ศ. 2535–2559ฤดูร้อน64010
22Ryan Lochte สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2547–2559ฤดูร้อน63312
23Allyson Felix สหรัฐกรีฑาพ.ศ. 2547–2559ฤดูร้อน6309
Hubert Van Innis เบลเยี่ยมยิงธนูพ.ศ. 2443–2563ฤดูร้อน6309
Lyubov Yegorova ทีม Unified
 รัสเซีย
สกีครอสคันทรีพ.ศ. 2535–2537ฤดูหนาว6309
26อากิโนรินากายามะ ญี่ปุ่นยิมนาสติกพ.ศ. 2511–2515ฤดูร้อน62210
27Valentina Vezzali อิตาลีฟันดาบพ.ศ. 2539–2555ฤดูร้อน6129
28เกิร์ตเฟรดริกส์สัน สวีเดนพายเรือแคนูพ.ศ. 2491–2560ฤดูร้อน6118
29คริสเฮ้ย บริเตนใหญ่ขี่จักรยานพ.ศ. 2543–2555ฤดูร้อน6107
Jason Kenny บริเตนใหญ่ขี่จักรยานพ.ศ. 2551–2559ฤดูร้อน6107
31Vitaly Scherbo ทีมรวม
 เบลารุส
ยิมนาสติกพ.ศ. 2535–2539ฤดูร้อน60410
32Ahn Hyun-Soo
Viktor Ahn
 เกาหลีใต้
 รัสเซีย
สเก็ตความเร็วแทร็กสั้นพ.ศ. 2549–2557ฤดูหนาว6028
ไรเนอร์คลิมเก้ ยูไนเต็ดทีมแห่งเยอรมนีเยอรมนี
 ตะวันตก
ขี่ม้าพ.ศ. 2507–2531ฤดูร้อน6028
34PálKovács ฮังการีฟันดาบพ.ศ. 2479–2560ฤดูร้อน6017
35รูดอล์ฟคาร์ปาติ ฮังการีฟันดาบพ.ศ. 2491–2560ฤดูร้อน6006
Nedo Nadi อิตาลีฟันดาบพ.ศ. 2455–2563ฤดูร้อน6006
Kristin Otto เยอรมนีตะวันออกว่ายน้ำพ.ศ. 2531ฤดูร้อน6006
Lidia Skoblikova สหภาพโซเวียตสเก็ตความเร็วพ.ศ. 2503–2564ฤดูหนาว6006
Amy Van Dyken สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2539–2543ฤดูร้อน6006
40Ireen Wüst เนเธอร์แลนด์สเก็ตความเร็วพ.ศ. 2549–2561ฤดูหนาว55111
41ทาคาชิโอโนะ ญี่ปุ่นยิมนาสติกพ.ศ. 2495–2564ฤดูร้อน54413
42คาร์ลออสเบิร์น สหรัฐการถ่ายภาพพ.ศ. 2455–2567ฤดูร้อน54211
43แกรี่ฮอลล์จูเนียร์ สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2539–2547ฤดูร้อน53210
Ágnes Keleti ฮังการียิมนาสติกพ.ศ. 2495–2599ฤดูร้อน53210
45Nadia Comăneci โรมาเนียยิมนาสติกพ.ศ. 2519–2523ฤดูร้อน5319
เอียน ธ อร์ป ออสเตรเลียว่ายน้ำพ.ศ. 2543–2547ฤดูร้อน5319
47วิลล์ริโทล่า ฟินแลนด์กรีฑาพ.ศ. 2467–2571ฤดูร้อน5308
48Polina Astakhova สหภาพโซเวียตยิมนาสติกพ.ศ. 2499–2564ฤดูร้อน52310
49Claudia Pechstein เยอรมนีสเก็ตความเร็วพ.ศ. 2535–2549ฤดูหนาว5229
50เอลิซาเบตาลิป โรมาเนียพายเรือพ.ศ. 2527–2547ฤดูร้อน5218
51ยูกิโอะเอนโด ญี่ปุ่นยิมนาสติกพ.ศ. 2503–2511ฤดูร้อน5207
มาร์ตินโฟร์เคด ฝรั่งเศสไบแอ ธ ลอนพ.ศ. 2557–2561ฤดูหนาว5207
แอรอนเพียร์ซอล สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2543–2551ฤดูร้อน5207
54มิตสึโอะสึกะฮาระ ญี่ปุ่นยิมนาสติกพ.ศ. 2511–2519ฤดูร้อน5139
55นาธานเอเดรียน สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2551–2559ฤดูร้อน5128
แบรดลีย์วิกกินส์ บริเตนใหญ่ขี่จักรยานพ.ศ. 2543–2559ฤดูร้อน5128
57Krisztina Egerszegi ฮังการีว่ายน้ำพ.ศ. 2531–2539ฤดูร้อน5117
ทอมเจเกอร์ สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2527–2545ฤดูร้อน5117
ลาริซาลาซูติน่า ทีม Unified
 รัสเซีย
สกีครอสคันทรีพ.ศ. 2535–2541ฤดูหนาว5117
วิลลิสเอ. ลี สหรัฐการถ่ายภาพพ.ศ. 2463ฤดูร้อน5117
Clas Thunberg ฟินแลนด์สเก็ตความเร็วพ.ศ. 2467–2571ฤดูหนาว5117
Dana Vollmer สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2547–2559ฤดูร้อน5117
Hans Günter Winkler ยูไนเต็ดทีมแห่งเยอรมนีเยอรมนี
 ตะวันตก
ขี่ม้าพ.ศ. 2499–2519ฤดูร้อน5117
Wu Minxia ประเทศจีนดำน้ำพ.ศ. 2547–2559ฤดูร้อน5117
65Thomas Alsgaard นอร์เวย์สกีครอสคันทรีพ.ศ. 2537–2545ฤดูหนาว5106
Anton Heida สหรัฐยิมนาสติกพ.ศ. 2447ฤดูร้อน5106
Nellie Kim สหภาพโซเวียตยิมนาสติกพ.ศ. 2519–2523ฤดูร้อน5106
Danuta Kozák ฮังการีพายเรือแคนูพ.ศ. 2551–2559ฤดูร้อน5106
Katie Ledecky สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2555–2559ฤดูร้อน5106
Ole Lilloe-Olsen นอร์เวย์การถ่ายภาพพ.ศ. 2463– พ.ศ. 2467ฤดูร้อน5106
ดอนสโคลแลนเดอร์ สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2507–2511ฤดูร้อน5106
72บอนนี่แบลร์ สหรัฐสเก็ตความเร็วพ.ศ. 2531–2537ฤดูหนาว5016
Georgeta Damian โรมาเนียพายเรือพ.ศ. 2543–2551ฤดูร้อน5016
มิสซี่แฟรงคลิน สหรัฐว่ายน้ำพ.ศ. 2555–2559ฤดูร้อน5016
อัลเฟรดเลน สหรัฐการถ่ายภาพพ.ศ. 2455–2563ฤดูร้อน5016
Steve Redgrave Great BritainRowing1984–2000SummerM5016
Johnny Weissmuller United StatesSwimming, Water polo1924–1928SummerM5016
Zou Kai ChinaGymnastics2008–2012SummerM5016
79Chen Ruolin ChinaDiving2008–2016SummerF5005
Anastasia Davydova RussiaSynchronized swimming2004–2012SummerF5005
Morris Fisher United StatesShooting1920–1924SummerM5005
Eric Heiden United StatesSpeed skating1980WinterM5005
Natalia Ishchenko RussiaSynchronized swimming2008–2016SummerF5005
Svetlana Romashina RussiaSynchronized swimming2008–2016SummerF5005
85Raisa Smetanina Soviet Union
 Unified Team
Cross-country skiing1976–1992WinterF45110
86Alexander Popov Unified Team
 Russia
Swimming1992–2000SummerM4509
87Dara Torres United StatesSwimming1984–2008SummerF44412
88Kornelia Ender East GermanySwimming1972–1976SummerF4408
Dawn Fraser AustraliaSwimming1956–1964SummerF4408
90Sixten Jernberg SwedenCross-country skiing1956–1964WinterM4329
Ludmilla Tourischeva Soviet UnionGymnastics1968–1976SummerF4329
92Ricco Groß GermanyBiathlon1992–2006WinterM4318
Georges Miez SwitzerlandGymnastics1924–1936SummerM4318
Otto Olsen NorwayShooting1920–1924SummerM4318
Emil Hegle Svendsen NorwayBiathlon2010–2018WinterM4318
96Ivan Patzaichin RomaniaCanoeing1968–1984SummerM4307
97Alexei Nemov RussiaGymnastics1996–2000SummerM42612
98Sven Kramer NetherlandsSpeed skating2006–2018WinterM4239
99Kjetil André Aamodt NorwayAlpine skiing1992–2006WinterM4228
Inge de Bruijn NetherlandsSwimming2000–2004SummerF4228
Sven Fischer GermanyBiathlon1994–2006WinterM4228
Galina Kulakova Soviet UnionCross-country skiing1972–1980WinterF4228
Jason Lezak United StatesSwimming2000–2012SummerM4228
Roland Matthes East GermanySwimming1968–1976SummerM4228
Allison Schmitt United StatesSwimming2008–2016SummerF4228
106Ivar Ballangrud NorwaySpeed skating1928–1936WinterM4217
Einar Liberg NorwayShooting1908–1924SummerM4217
108Giuseppe Delfino ItalyFencing1952–1964SummerM4206
Christian d'Oriola FranceFencing1948–1956SummerM4206
Lucien Gaudin FranceFencing1920–1928SummerM4206
Matt Grevers United StatesSwimming2008–2012SummerM4206
Guo Jingjing ChinaDiving2000–2008SummerF4206
Jin Jong-oh South KoreaShooting2004–2016SummerM4206
Olga Korbut Soviet UnionGymnastics1972–1976SummerF4206
Janica Kostelić CroatiaAlpine skiing2002–2006WinterF4206
Kevin Kuske GermanyBobsleigh2002–2018WinterM4206
117Giovanna Trillini ItalyFencing1992–2008SummerF4138
118Charles Daniels United StatesSwimming1904–1908SummerM4127
Kosuke Kitajima JapanSwimming2004–2012SummerM4127
Lloyd Spooner United StatesShooting1920SummerM4127
Libby Trickett AustraliaSwimming2004–2012SummerF4127
122Darya Domracheva BelarusBiathlon2010–2018WinterF4116
Doina Ignat RomaniaRowing1992–2008SummerF4116
Kim Soo-Nyung South KoreaArchery1988–2000SummerF4116
Elena Novikova-Belova Soviet UnionFencing1968–1980SummerF4116
Murray Rose AustraliaSwimming1956–1960SummerM4116
Viktor Sidyak Soviet UnionFencing1968–1980SummerM4116
Gunde Svan SwedenCross-country skiing1984–1988WinterM4116
Leontien van Moorsel NetherlandsCycling2000–2004SummerF4116
Katrin Wagner-Augustin GermanyCanoeing2000–2012SummerF4116
Wang Meng ChinaShort track speed skating2006–2010WinterF4116
132Ben Ainslie Great BritainSailing1996–2012SummerM4105
Vladimir Artemov Soviet UnionGymnastics1988SummerM4105
Evelyn Ashford United StatesAthletics1984–1992SummerF4105
Janet Evans United StatesSwimming1988–1992SummerF4105
Ian Ferguson New ZealandCanoeing1984–1988SummerM4105
Ramón Fonst CubaFencing1900–1904SummerM4105
Fu Mingxia ChinaDiving1992–2000SummerF4105
Yevgeny Grishin Soviet UnionSpeed skating1956–1964WinterM4105
Jayna Hefford CanadaIce hockey1998–2014WinterF4105
Yana Klochkova UkraineSwimming2000–2004SummerF4105
Hannes Kolehmainen FinlandAthletics1912–1920SummerM4105
Johann Olav Koss NorwaySpeed skating1992–1994WinterM4105
André Lange GermanyBobsleigh2002–2010WinterM4105
Greg Louganis United StatesDiving1976–1988SummerM4105
Valentin Muratov Soviet UnionGymnastics1952–1956SummerM4105
John Naber United StatesSwimming1976SummerM4105
Matti Nykänen FinlandSki jumping1984–1988WinterM4105
Charles Pahud de Mortanges NetherlandsEquestrian1924–1936SummerM4105
Mel Sheppard United StatesAthletics1908–1912SummerM4105
Ecaterina Szabo RomaniaGymnastics1984SummerF4105
Alexander Tikhonov Soviet UnionBiathlon1968–1980WinterM4105
Wang Nan ChinaTable tennis2000–2008SummerF4105
Hayley Wickenheiser CanadaIce hockey1998–2014WinterF4105
Venus Williams United StatesTennis2000–2016SummerF4105
Emil Zátopek CzechoslovakiaAthletics1948–1952SummerM4105
Nikolay Zimyatov Soviet UnionCross-country skiing1980–1984WinterM4105
158Győző Kulcsár HungaryFencing1964–1976SummerM4026
159Ludger Beerbaum West Germany
 Germany
Equestrian1988–2016SummerM4015
Simone Biles United StatesGymnastics2016SummerF4015
Kathrin Boron GermanyRowing1992–2008SummerF4015
Chun Lee-Kyung South KoreaShort track speed skating1994–1998WinterF4015
Teresa Edwards United StatesBasketball1984–2000SummerF4015
Natalie Geisenberger GermanyLuge2010–2018WinterF4015
Marcus Hurley United StatesCycling1904SummerM4015
Li Xiaopeng ChinaGymnastics2000–2008SummerM4015
Jon Olsen United StatesSwimming1992–1996SummerM4015
Stanislav Pozdnyakov Unified Team
 Russia
Fencing1992–2004SummerM4015
Sanya Richards-Ross United StatesAthletics2004–2012SummerF4015
Viorica Susanu RomaniaRowing2000–2008SummerF4015
Giorgio Zampori ItalyGymnastics1912–1924SummerM4015
172Simon Ammann SwitzerlandSki jumping2002–2010WinterM4004
Tobias Arlt GermanyLuge2014–2018WinterM4004
Sue Bird United StatesBasketball2004–2016SummerF4004
Fanny Blankers-Koen NetherlandsAthletics1948SummerF4004
Tamika Catchings United StatesBasketball2004–2016SummerF4004
Dario Cologna SwitzerlandCross-country skiing2010–2018WinterM4004
Betty Cuthbert AustraliaAthletics1956–1964SummerF4004
Tamás Darnyi HungarySwimming1988–1992SummerM4004
Deng Yaping ChinaTable tennis1992–1996SummerF4004
Harrison Dillard United StatesAthletics1948–1952SummerM4004
Paul Bert Elvstrøm DenmarkSailing1948–1960SummerM4004
Anastasia Ermakova RussiaSynchronized swimming2004–2008SummerF4004
Mohamed Farah Great BritainAthletics2012–2016SummerM4004
Jenő Fuchs HungaryFencing1908–1912SummerM4004
Kaori Icho JapanWrestling2004–2016SummerF4004
Michael Johnson United StatesAthletics1992–2000SummerM4004
Robert Korzeniowski PolandAthletics1996–2004SummerM4004
Alvin Kraenzlein United StatesAthletics1900SummerM4004
Lenny Krayzelburg United StatesSwimming2000–2004SummerM4004
Viktor Krovopuskov Soviet UnionFencing1976–1980SummerM4004
Lisa Leslie United StatesBasketball1996–2008SummerF4004
Pat McCormick United StatesDiving1952–1956SummerF4004
Al Oerter United StatesAthletics1956–1968SummerM4004
Caroline Ouellette CanadaIce hockey2002–2014WinterF4004
Jesse Owens United StatesAthletics1936SummerM4004
Carlo Pavesi ItalyFencing1952–1960SummerM4004
Matthew Pinsent Great BritainRowing1992–2004SummerM4004
Paulo Radmilovic Great BritainWater polo, Swimming1908–1920SummerM4004
Henri Saint Cyr SwedenEquestrian1952–1956SummerM4004
Vladimir Salnikov Soviet UnionSwimming1980–1988SummerM4004
Carl Schuhmann GermanyGymnastics, Wrestling1896SummerM4004
Diana Taurasi United StatesBasketball2004–2016SummerF4004
Laura Kenny Great BritainCycling2012–2016SummerF4004
Nicole Uphoff West Germany
 Germany
Equestrian1988–1992SummerF4004
Lasse Virén FinlandAthletics1972–1976SummerM4004
Thomas Wassberg SwedenCross-country skiing1980–1988WinterM4004
Tobias Wendl GermanyLuge2014–2018WinterM4004
Serena Williams United StatesTennis2000–2012SummerF4004
Bärbel Wöckel East GermanyAthletics1976–1980SummerF4004
Zhang Yining ChinaTable tennis2004–2008SummerF4004

Timeline[edit]

‘This is a progressive list of Olympians that have held the record for most titles won. It includes titles won in 1896 and 1900, before gold medals were awarded for first place. All record-holders have competed at Summer Games rather than Winter Games.

Michael Phelps, holder of the record for the most Olympic gold medals, with one of his medals at the 2008 Summer Olympics
Gold medalsDateAthleteNationSportRecord gold-medal eventEarlier gold-medal eventsGender
1[1]1896-04-06James Connolly United StatesAthleticsTriple jumpM
Robert Garrett United StatesAthleticsDiscusM
1896-04-07Ellery Clark United StatesAthleticsLong jumpM
Thomas Burke United StatesAthletics400 metresM
2[1]Robert Garrett United StatesAthleticsShot putsee aboveM
1896-04-09Edwin Flack AustraliaAthletics800 metres1896 - 1M
Fritz Hofmann, Konrad Böcker, Alfred Flatow, Gustav Flatow, Georg Hilmar, Fritz Manteuffel, Karl Neukirch, Richard Röstel, Gustav Schuft, Carl Schuhmann, Hermann Weingärtner GermanyGymnasticsTeam horizontal bar1896 - 1M
3[1]Carl Schuhmann GermanyGymnasticsVaultsee previousM
Hermann Weingärtner GermanyGymnasticsHorizontal barsee aboveM
1896-04-10Alfred Flatow GermanyGymnasticsParallel barssee aboveM
41896-04-11[1]Carl Schuhmann GermanyWrestlingGreco-Romansee aboveM
1900-07-16Alvin Kraenzlein United StatesAthletics200 metre hurdles1900 - 1, 2, 3M
1904-08-05Marcus Hurley United StatesCycling1 mile1904 - 1, 2, 3M
1904-08-29Ray Ewry United StatesAthleticsStanding long jump1900 - 1, 2, 3M
51904-08-31Standing high jump
61904-09-03Standing triple jump
71908-07-20AthleticsStanding long jump
81908-07-23Standing high jump
1924-07-13Paavo Nurmi FinlandAthleticsTeam cross-country1920 - 1, 2, 3
1924 - 4, 5, 6, 7
M
91928-07-29Athletics10000 metres
1964-10-23Larisa Latynina Soviet UnionGymnasticsFloor exercise1956 - 1, 2, 3, 4
1960 - 5, 6, 7
1964 - 8
F
2008-08-12Michael Phelps United StatesSwimming200 metre freestyle2004 - 1, 2, 3, 4, 5, 6
2008 - 7, 8
M
102008-08-13200 metre butterfly
114 × 200 metre freestyle relay
122008-08-15200 metre individual medley
132008-08-16100 metre butterfly
142008-08-174 × 100 metre medley relay
152012-07-31Swimming4 × 200 metre freestyle relay
162012-08-02200 metre individual medley
172012-08-03100 metre butterfly
182012-08-044 × 100 metre medley relay
192016-08-07Swimming4 × 100 metre freestyle relay
202016-08-09200 metre butterfly
214 × 200 metre freestyle relay
222016-08-11200 metre individual medley
232016-08-134 × 100 metre medley relay

List of most career gold medals in individual events[edit]

This list currently includes all Olympians with three or more gold medals won as individuals (not as part of a team of two or more).

No.AthleteNationSportYearsGamesGenderGoldSilverBronzeTotal
1Michael Phelps United StatesSwimming2004–2016SummerM132116
2Ray Ewry United StatesAthletics1900–1908SummerM8008
3Věra Čáslavská CzechoslovakiaGymnastics1964–1968SummerF7108
Carl Lewis United StatesAthletics1984–1996SummerM7108
5Larisa Latynina Soviet UnionGymnastics1956–1964SummerF65314
6Nikolai Andrianov Soviet UnionGymnastics1972–1980SummerM63312
7Bjørn Dæhlie NorwayCross-country skiing1992–1998WinterM6309
Paavo Nurmi FinlandAthletics1920–1928SummerM6309
9Boris Shakhlin Soviet UnionGymnastics1956–1964SummerM62210
10Usain Bolt JamaicaAthletics2008–2016SummerM6006
Lidia Skoblikova Soviet UnionSpeed skating1960–1964WinterF6006
12Marit Bjørgen NorwayCross-country skiing2002–2018WinterF53210
13Ole Einar Bjørndalen NorwayBiathlon1998–2014WinterM5319
Viktor Chukarin Soviet UnionGymnastics1952–1956SummerM5319
Sawao Kato JapanGymnastics1968–1976SummerM5319
16Nadia Comăneci RomaniaGymnastics1976–1980SummerF5117
Krisztina Egerszegi HungarySwimming1988–1996SummerF5117
Gert Fredriksson SwedenCanoeing1948–1960SummerM5117
Clas Thunberg FinlandSpeed skating1924–1928WinterM5117
20Vitaly Scherbo Unified Team
 Belarus
Gymnastics1992–1996SummerM5049
21Bonnie Blair United StatesSpeed skating1988–1994WinterF5016
22Eric Heiden United StatesSpeed skating1980WinterM5005
23Ireen Wüst NetherlandsSpeed skating2006–2018WinterF4419
24Lyubov Yegorova Unified Team
 Russia
Cross-country skiing1992–1994WinterF4307
25Kjetil André Aamodt NorwayAlpine skiing1992–2006WinterM4228
Akinori Nakayama JapanGymnastics1968–1972SummerM4228
Claudia Pechstein GermanySpeed skating1992–2006WinterF4228
28Ivar Ballangrud NorwaySpeed skating1928–1936WinterM4217
29Martin Fourcade FranceBiathlon2010–2018WinterM4206
Jin Jong-oh South KoreaShooting2004–2016SummerM4206
Janica Kostelić CroatiaAlpine skiing2002–2006WinterF4206
Hubert Van Innis BelgiumArchery1900–1920SummerM4206
33Inge de Bruijn NetherlandsSwimming2000–2004SummerF4116
Ágnes Keleti HungaryGymnastics1952–1956SummerF4116
Mark Spitz United StatesSwimming1968–1972SummerM4116
Leontien van Moorsel NetherlandsCycling2000–2004SummerF4116
37Ben Ainslie Great BritainSailing1996–2012SummerM4105
Janet Evans United StatesSwimming1988–1992SummerF4105
Yevgeny Grishin Soviet UnionSpeed skating1956–1964WinterM4105
Anton Heida United StatesGymnastics1904SummerM4105
Yana Klochkova UkraineSwimming2000–2004SummerF4105
Johann Olav Koss NorwaySpeed skating1992–1994WinterM4105
Greg Louganis United StatesDiving1976–1988SummerM4105
Alexander Popov Unified Team
 Russia
Swimming1992–2000SummerM4105
Emil Zátopek CzechoslovakiaAthletics1948–1952SummerM4105
46Ahn Hyun-Soo
Viktor Ahn
 South Korea
 Russia
Short track speed skating2006–2014WinterM4026
47Marcus Hurley United StatesCycling1904SummerM4015
Roland Matthes East GermanySwimming1968–1976SummerM4015
49Simon Ammann SwitzerlandSki jumping2002–2010WinterM4004
Dario Cologna SwitzerlandCross-country skiing2010–2018WinterM4004
Tamás Darnyi HungarySwimming1988–1992SummerM4004
Paul Bert Elvstrøm DenmarkSailing1948–1960SummerM4004
Mohamed Farah Great BritainAthletics2012–2016SummerM4004
Fu Mingxia ChinaDiving1992–2000SummerF4004
Chris Hoy Great BritainCycling2004–2012SummerM4004
Kaori Icho JapanWrestling2004–2016SummerF4004
Kosuke Kitajima JapanSwimming2004–2008SummerM4004
Hannes Kolehmainen FinlandAthletics1912–1920SummerM4004
Robert Korzeniowski PolandAthletics1996–2004SummerM4004
Alvin Kraenzlein United StatesAthletics1900SummerM4004
Katie Ledecky United StatesSwimming2012–2016SummerF4004
Pat McCormick United StatesDiving1952–1956SummerF4004
Al Oerter United StatesAthletics1956–1968SummerM4004
Kristin Otto East GermanySwimming1988SummerF4004
Lasse Virén FinlandAthletics1972–1976SummerM4004
66Karin Enke East GermanySpeed skating1980–1988WinterF3418
Gunda Niemann-Stirnemann GermanySpeed skating1992–1998WinterF3418
68Takashi Ono JapanGymnastics1952–1960SummerM33410
69Sixten Jernberg SwedenCross-country skiing1956–1964WinterM3317
70Anastasiya Kuzmina SlovakiaBiathlon2010–2018WinterF3306
Ville Ritola FinlandAthletics1924–1928SummerM3306
72Alexei Nemov RussiaGymnastics1996–2000SummerM32510
73George Eyser United StatesGymnastics1904SummerM3216
Knut Holmann NorwayCanoeing1992–2000SummerM3216
Ralph Rose United StatesAthletics1904–1912SummerM3216
Martina Sáblíková Czech RepublicSpeed skating2010–2018WinterF3216
77Klaus Dibiasi ItalyDiving1964–1976SummerM3205
Georg Hackl West Germany
 Germany
Luge1988–2002WinterM3205
Sven Kramer NetherlandsSpeed skating2006–2018WinterM3205
Georges Miez SwitzerlandGymnastics1928–1936SummerM3205
Aaron Peirsol United StatesSwimming2000–2008SummerM3205
Ralf Schumann East Germany
 Germany
Shooting1988–2008SummerM3205
Sun Yang ChinaSwimming2012–2016SummerM3205
Alberto Tomba ItalyAlpine skiing1988–1994WinterM3205
85Johan Grøttumsbråten NorwayNordic combined, Cross-country skiing1924–1932WinterM3126
Jackie Joyner-Kersee United StatesAthletics1984–1996SummerF3126
Kim Rhode United StatesShooting1996–2016SummerF3126
88Charles Daniels United StatesSwimming1904–1908SummerM3115
Darya Domracheva BelarusBiathlon2010–2018WinterF3115
Shane Gould AustraliaSwimming1972SummerF3115
Li Ning ChinaGymnastics1984SummerM3115
Vreni Schneider SwitzerlandAlpine skiing1988–1994WinterF3115
Daniela Silivaş RomaniaGymnastics1988SummerF3115
Leon Štukelj YugoslaviaGymnastics1924–1936SummerM3115
Ian Thorpe AustraliaSwimming2000–2004SummerM3115
Pieter van den Hoogenband NetherlandsSwimming2000–2004SummerM3115
Valentina Vezzali ItalyFencing1996–2012SummerF3115
Wang Meng ChinaShort track speed skating2006–2010WinterF3115
99Vladimir Artemov Soviet UnionGymnastics1988SummerM3104
Kenenisa Bekele EthiopiaAthletics2004–2008SummerM3104
Niccolò Campriani ItalyShooting2012–2016SummerM3104
Deborah Compagnoni ItalyAlpine skiing1992–1998WinterF3104
Kornelia Ender East GermanySwimming1972–1976SummerF3104
John Flanagan United StatesAthletics1900–1908SummerM3104
Ramón Fonst CubaFencing1900–1904SummerM3104
Dawn Fraser AustraliaSwimming1956–1964SummerF3104
Gillis Grafström SwedenFigure skating1920–1932BothM3104
Michael Groß West GermanySwimming1984–1988SummerM3104
Tomas Gustafson SwedenSpeed skating1984–1988WinterM3104
Harry Hillman United StatesAthletics1904–1908SummerM3104
Maria Höfl-Riesch GermanyAlpine skiing2010–2014WinterF3104
Katinka Hosszú HungarySwimming2016SummerF3104
Alexander Karelin Soviet Union
 Unified Team
 Russia
Wrestling1988–2000SummerM3104
Jason Kenny Great BritainCycling2008–2016SummerM3104
Nellie Kim Soviet UnionGymnastics1976–1980SummerF3104
Ingrid Krämer United Team of GermanyDiving1960–1964SummerF3104
Matti Nykänen FinlandSki jumping1984–1988WinterM3104
Tamara Press Soviet UnionAthletics1960–1964SummerF3104
Myer Prinstein United StatesAthletics1900–1904SummerM3104
Murray Rose AustraliaSwimming1956–1960SummerM3104
Viktor Saneyev Soviet UnionAthletics1968–1980SummerM3104
Ard Schenk NetherlandsSpeed skating1968–1972WinterM3104
Ecaterina Szabo RomaniaGymnastics1984SummerF3104
Anky van Grunsven NetherlandsEquestrian1996–2008SummerF3104
Saori Yoshida JapanWrestling2004–2016SummerF3104
Jan Železný Czechoslovakia
 Czech Republic
Athletics1988–2000SummerM3104
127Tirunesh Dibaba EthiopiaAthletics2004–2016SummerF3036
128Marja-Liisa Kirvesniemi FinlandCross-country skiing1984–1994WinterF3025
Katja Seizinger GermanyAlpine skiing1992–1998WinterF3025
130Simone Biles United StatesGymnastics2016SummerF3014
Pyrros Dimas GreeceWeightlifting1992–2004SummerM3014
Ugo Frigerio ItalyAthletics1920–1932SummerM3014
Martin Sheridan United StatesAthletics1904–1908SummerM3014
Michelle Smith IrelandSwimming1996SummerF3014
Zou Kai ChinaGymnastics2008–2012SummerM3014
136Thomas Alsgaard NorwayCross-country skiing1994–2002WinterM1003
Hjalmar Andersen NorwaySpeed skating1952WinterM3003
Kristin Armstrong United StatesCycling2008–2016SummerF3003
Félicia Ballanger FranceCycling1996–2000SummerF3003
Brooke Bennett United StatesSwimming1996–2000SummerF3003
Fanny Blankers-Koen NetherlandsAthletics1948SummerF3003
Mike Burton United StatesSwimming1968–1972SummerM3003
Betty Cuthbert AustraliaAthletics1956–1964SummerF3003
Tony Estanguet FranceCanoeing2000–2012SummerM3003
Archie Hahn United StatesAthletics1904SummerM3003
Thorleif Haug NorwayCross-country skiing1924WinterM3003
Sonja Henie NorwayFigure skating1928–1936WinterF3003
Bud Houser United StatesAthletics1924–1928SummerM3003
Vyacheslav Ivanov Soviet UnionRowing1956–1964SummerM3003
Ivar Johansson SwedenWrestling1932–1936SummerM3003
Michael Johnson United StatesAthletics1992–2000SummerM3003
Kakhi Kakhiashvili
Akakios Kakiasvilis
 Unified Team
 Greece
Weightlifting1992–2000SummerM3003
Pertti Karppinen FinlandRowing1976–1984SummerM3003
Tatyana Kazankina Soviet UnionAthletics1976–1980SummerF3003
Jean-Claude Killy FranceAlpine skiing1968WinterM3003
Eric Lemming SwedenAthletics1908–1912SummerM3003
James Lightbody United StatesAthletics1904SummerM3003
Mijaín López CubaWrestling2008–2016SummerM3003
Paul Masson FranceCycling1896SummerM3003
Alexander Medved Soviet UnionWrestling1964–1972SummerM3003
Debbie Meyer United StatesSwimming1968SummerF3003
Halil Mutlu TurkeyWeightlifting1996–2004SummerM3003
Nedo Nadi ItalyFencing1912–1920SummerM3003
Tadahiro Nomura JapanJudo1996–2004SummerM3003
Jesse Owens United StatesAthletics1936SummerM3003
László Papp HungaryBoxing1948–1956SummerM3003
Marie-José Pérec FranceAthletics1992–1996SummerF3003
Toni Sailer AustriaAlpine skiing1956WinterM3003
Buvaisar Saitiev RussiaWrestling1996–2008SummerM3003
Vladimir Salnikov Soviet UnionSwimming1980–1988SummerM3003
Félix Savón CubaBoxing1992–2000SummerM3003
Peter Snell New ZealandAthletics1960–1964SummerM3003
Teófilo Stevenson CubaBoxing1972–1980SummerM3003
Kamil Stoch PolandSki jumping2014–2018WinterM3003
Naim Süleymanoğlu TurkeyWeightlifting1988–1996SummerM3003
Marianne Timmer NetherlandsSpeed skating1998–2006WinterF3003
Yvonne van Gennip NetherlandsSpeed skating1988WinterF3003
Ulrich Wehling East GermanyNordic combined1972–1980WinterM3003
Johnny Weissmuller United StatesSwimming1924–1928SummerM3003
Carl Westergren SwedenWrestling1920–1932SummerM3003
Shaun White United StatesSnowboarding2006–2018WinterM3003
Bradley Wiggins Great BritainCycling2004–2012SummerM3003
Nikolay Zimyatov Soviet UnionCross-country skiing1980–1984WinterM3003

See also[edit]

  • List of multiple Olympic gold medalists at a single Games
  • List of multiple Olympic gold medalists in one event
  • List of multiple Olympic medalists
  • List of multiple Olympic medalists at a single Games
  • List of multiple Olympic medalists in one event
  • List of multiple Paralympic gold medalists
  • All-time Olympic Games medal table

References[edit]

  1. ^ a b c d Coubertin, Pierre de; Timoleon J. Philimon; N. G. Politis; Ch. Anninos (1897). "Second Part: The Olympic Games in 1896" (PDF). The Olympic Games, B.C. 776 – A.D. 1896. IOC official Olympic reports. translated by A. v. K. London: Grevel. pp. 55–81 (passim). Retrieved 2008-08-13. (note: the source gives dates in the Julian calendar; this table uses the Gregorian calendar)
  • "Winners". International Olympic Committee. Retrieved 2007-04-03.
  • "databaseOlympics.com". databaseSports.com. Archived from the original on 2007-03-18. Retrieved 2007-03-20.
  • See also references in the articles on each athlete.