กรีฑาที่จักรวรรดิอังกฤษปี 1966 และการแข่งขันกีฬาเครือจักรภพ

จาก Wikipedia สารานุกรมเสรี
ข้ามไปที่การนำทางข้ามไปที่การค้นหา

กรีฑาในการแข่งขันกีฬาเครือจักรภพอังกฤษครั้งที่ 8
วันที่4–13 สิงหาคม 2509
เมืองเจ้าภาพคิงส์ตัน , จาเมกาจาเมกา
สถานที่สวนอิสรภาพ
ระดับผู้อาวุโส
เหตุการณ์34
การมีส่วนร่วมนักกีฬา 396 คนจาก
33 ชาติ
ชุดระเบียน11 GR


ใน1966 จักรวรรดิอังกฤษและเครือจักรภพเกมส์การแข่งขันกีฬาเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่จัดขึ้นที่สวน Independenceในคิงส์ตัน , จาเมกา มีการแข่งขันทั้งสิ้น 34 รายการโดยนักกีฬาชาย 23 คนและนักกีฬาหญิง 11 คน นี่คือการแข่งขันกรีฑาสุดท้ายที่เกม quadrennial กับเหตุการณ์คุณลักษณะในวัดจักรวรรดิมากกว่าหน่วยเมตริก นอกจากนี้ยังเป็นรุ่นสุดท้ายที่อนุญาตให้นักกีฬาสี่คนจากแต่ละประเทศในการแข่งขันเดียวก่อนที่จำนวนนั้นจะลดลงเหลือสามคน บันทึกของ Eleven Gamesได้รับการปรับปรุงตลอดการแข่งขัน

สรุปเหรียญรางวัล[ แก้ไข]

ผู้ชาย[ แก้]

เหตุการณ์ทองเงินบรอนซ์
100 หลา
(ลม: -0.8 m / s)
รายละเอียด
 แฮร์รี่เจอโรม ( CAN )9.41 GR ทอมโรบินสัน ( BHS )9.44 เอ็ดวินโรเบิร์ตส์ ( TTO )9.52
220 หลา
(ลม 1.0 m / s)
รายละเอียด
 สแตนลีย์ Allotey  ( GHA )20.65 GR เอ็ดวินโรเบิร์ตส์ ( TTO )20.93 David Ejoke  ( NGA )20.95
รายละเอียด 440 หลา
 เวนเดลล์มอตต์ลีย์ ( TTO )45.08 GR เคนท์เบอร์นาร์ด ( TTO )46.06 ดอนโดมันสกี ( CAN )46.42
รายละเอียด 880 หลา
 โนเอลคลัฟ ( AUS )1: 46.9 GR Wilson Kiprugut  ( เคน )1: 47.2 จอร์จเคอร์ ( JAM )1: 47.2
รายละเอียด 1 ไมล์
 คิปคีโน ( KEN )3: 55.34 GR อลันซิมป์สัน ( ENG )3: 57.27 เอียน Studd  ( NZL )3: 58.61
รายละเอียด 3 ไมล์
 คิปคีโน ( KEN )12: 57.4 GR รอนคล๊าร์ค ( AUS )12: 59.2 อัลลัน Rushmer  ( ENG )13: 08.6
รายละเอียด 6 ไมล์
 นัฟทาลีเตมู ( KEN )27: 14.21 GR รอนคล๊าร์ค ( AUS )27: 39.42 จิมอัลเดอร์ ( SCO )28: 15.4
รายละเอียดมาราธอน
 จิมอัลเดอร์ ( SCO )2:22:08 น บิล Adcocks  ( ENG )2:22:13 น ไมค์ไรอัน ( NZL )2:27:59 น
รายละเอียดอุปสรรค 120 หลา
(ลม: 0.0 m / s)
 เดวิดเฮเมอรี่ ( ENG )14.1 ไมค์ปาร์คเกอร์ ( ENG )14.2 Ghulam Raziq  ( PAK )14.3
รายละเอียดอุปสรรค 440 หลา
 เคนโรช ( AUS )50.95 คิงสลีย์อักบาโบคา ( NGA )51.46 ปีเตอร์วอร์เดน ( ENG )51.54
รายละเอียดรถวิบาก 3000 เมตร
 ปีเตอร์เวลช์ ( NZL )8: 29.44 เคอร์รีโอไบรอัน ( AUS )8: 32.58 เบนจามินโคโก ( KEN )8: 32.81
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 110 หลา
 กานา  (GHA)
Ebenezer Addy
Bonner ดูแล
James Addy
Stanley Allotey
39.8 GR จาเมกา  (JAM)
Wes Clayton
Pablo McNeil
Lynn Headley
Michael Fray
40.0 ออสเตรเลีย  (AUS)
Gary Eddy
Allen Crawley
Gary Holdsworth
Peter Norman
40.0
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 440 หลา
 ตรินิแดดและโตเบโก  (TTO)
Lennox Yearwood
Kent Bernard
Edwin Roberts
Wendell Mottley
3: 02.8 GR แคนาดา  (CAN)
Ross MacKenzie
Brian MacLaren
Don Domansky
Bill Crothers
3: 04.9 อังกฤษ  (ENG)
Martin Winbolt-Lewis
John Adey
Peter Warden
Tim Graham
3: 06.5
รายละเอียดการเดิน 20 ไมล์
 รอนวอลเวิร์ค ( ENG )2:44:43 น เรย์มิดเดิลตัน ( ENG )2:45:19 น นอร์แมนอ่าน ( NZL )2:46:29 น
รายละเอียดการกระโดดสูง
 ลอว์รีเพ็คแฮม ( AUS )2.08 ม ซามูเอลอิกัน ( NGA )2.03 ม Anton Norris  ( บาร์ )2.00 ม
รายละเอียดกระโดดค้ำถ่อ
 Trevor Bickle  ( AUS )4.80 ม ไมค์บูล ( NIR )4.72 ม Gerry Moro  ( สามารถ )4.65 ม
รายละเอียดการกระโดดไกล
 ลินน์เดวีส์ ( WAL )7.99 ม จอห์นมอร์บีย์ ( BMU )7.89 ม เวลเลสลีย์เคลย์ตัน ( JAM )7.83 ม
รายละเอียดการกระโดดสามครั้ง
 ซามูเอลอิกัน ( NGA )16.40 ม. (ญ) จอร์จโอแกน ( NGA )16.08 ม เฟร็ด Alsop  ( ENG )15.96 ม
ยิงใส่
รายละเอียด
 เดฟสตีน ( CAN )18.79 ม เลมิลส์ ( NZL )18.37 ม George Puce  ( สามารถ )17.14 ม
รายละเอียดการขว้างจักร
 เลมิลส์ ( NZL )56.18 ม George Puce  ( สามารถ )55.94 ม โรบินไต ( NZL )55.02 ม
รายละเอียดการขว้างค้อน
 ฮาวเวิร์ดเพย์น ( ENG )61.98 ม ประวีณกุมาร ( IND )60.12 ม มูฮัมหมัดอิคบาล ( PAK )59.56 ม
โตมรโยน
รายละเอียด
 จอห์นฟิทซ์ไซมอนส์ ( ENG )79.78 ม นิคเบิร์กส์ ( AUS )76.16 ม มูฮัมหมัดนาวาซ ( PAK )69.94 ม
รายละเอียด Decathlon
 รอยวิลเลียมส์ ( NZL )7270 คะแนน ไคลฟ์ลองจ์ ( WAL )7123 คะแนน Gerry Moro  ( สามารถ )6983 คะแนน

ผู้หญิง[ แก้ไข]

เหตุการณ์ทองเงินบรอนซ์
100 หลา
(ลม 0.0 m / s)
รายละเอียด
 Dianne Burge  ( AUS )10.6 GR Irene Piotrowski  ( สามารถ )10.8 จิลล์ฮอลล์ ( ENG )10.8
220 หลา
(ลม 0.0 m / s)
รายละเอียด
 Dianne Burge  ( AUS )23.73 เจนนี่ลามี่ ( AUS )23.86 Irene Piotrowski  ( สามารถ )23.92
รายละเอียด 440 หลา
 จูดี้โพลล็อค ( AUS )53.0 Deidre Watkinson  ( ENG )54.1 อูนามอร์ริส ( JAM )54.2
รายละเอียด 880 หลา
 Abby Hoffman  ( สามารถ )2: 04.3 จูดี้โพลล็อค ( AUS )2: 04.5 แอนน์สมิ ธ ( ENG )2: 05.0
รายละเอียดอุปสรรค 80 เมตร
(ลม: 0.0 ม. / วินาที)
 แพมคิลบอร์น ( AUS )10.9 คาร์เมนสมิ ธ ( JAM )11.0 เจนนี่วิงเกอร์สัน ( สามารถ )11.0
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 110 หลา
 ออสเตรเลีย  (AUS)
Jennifer Lamy
Pam Kilborn
Joyce Bennett
Dianne Burge
45.3 = GR อังกฤษ  (ENG)
Maureen Tranter
Janet Simpson
Daphne Slater
Jill Hall
45.6 จาเมกา  (JAM)
Adlin Mair
Una Morris
Vilma Charlton
Carmen Smith
45.6
รายละเอียดการกระโดดสูง
 มิเคเล่บราวน์ ( AUS )1.73 ม โดโรธีเชอร์ลี่ย์ ( ENG )1.70 ม โรบินวูดเฮาส์ ( AUS )1.70 ม
รายละเอียดการกระโดดไกล
 แมรี่แรนด์ ( ENG )6.36 ม Sheila Parkin  ( ภาษาอังกฤษ )6.30 ม ไวโอเล็ต Odogwu  ( NGA )6.15 ม
ยิงใส่
รายละเอียด
 วัลยัง ( NZL )16.50 ม แมรี่ปีเตอร์ส ( NIR )16.29 ม แนนซี่แมคเครดี ( CAN )15.34 ม
รายละเอียดการขว้างจักร
 วัลยัง ( NZL )49.78 ม ฌองโรเบิร์ตส์ ( AUS )49.20 ม แครอลมาร์ติน ( CAN )48.70 ม
โตมรโยน
รายละเอียด
 Margaret Parker  ( AUS )51.38 ม แอนนาบ็อคสัน ( AUS )47.80 ม Jay Dahlgren  ( สามารถ )47.68 ม

ตารางเหรียญ[ แก้ไข]

  *   ชาติเจ้าภาพ ( จาเมกา )

อันดับประเทศชาติทองเงินบรอนซ์รวม
1 ออสเตรเลีย  (AUS)118221
2 อังกฤษ  (ENG)57618
3 นิวซีแลนด์  (NZL)51410
4 แคนาดา  (CAN)33915
5 เคนยา  (KEN)3115
6 ตรินิแดดและโตเบโก  (TRI)2215
7 กานา  (GHA)2002
8 ไนจีเรีย  (NGR)1326
9 เวลส์  (WAL)1102
10 สกอตแลนด์  (SCO)1012
11 จาเมกา  (JAM) *0246
12 ไอร์แลนด์เหนือ  (NIR)0202
13 บาฮามาส  (BAH)0101
 เบอร์มิวดา  (BER)0101
 อินเดีย  (IND)0101
16 ปากีสถาน  (PAK)0033
17 บาร์เบโดส  (BAR)0011
ผลรวม (17 ชาติ)343334101

ประเทศที่เข้าร่วม[ แก้ไข]

  •  เอเดน (2)
  •  แอนติกาและบาร์บูดา (7)
  •  ออสเตรเลีย (32)
  •  บาฮามาส (14)
  •  บาร์เบโดส (8)
  •  เบอร์มิวดา (6)
  •  บริติชฮอนดูรัส (4)
  •  แคนาดา (35)
  •  ซีลอน (1)
  •  อังกฤษ (61)
  •  ฟิจิ (1)
  •  กานา (10)
  •  ยิบรอลตาร์ (1)
  •  กายอานา (3)
  •  อินเดีย (6)
  •  เกาะแมน (3)
  •  จาเมกา (49)
  •  เคนยา (21)
  •  มาเลเซีย (5)
  •  มอริเชียส (6)
  •  นิวซีแลนด์ (17)
  •  ไนจีเรีย (21)
  •  ไอร์แลนด์เหนือ (5)
  •  ปากีสถาน (5)
  •  ปาปัวนิวกินี (2)
  •  เซนต์วินเซนต์และเกรนาดีนส์ (2)
  •  สกอตแลนด์ (18)
  •  เซียร์ราลีโอน (11)
  •  สิงคโปร์ (2)
  •  แทนซาเนีย (4)
  •  ตรินิแดดและโตเบโก (16)
  •  ยูกันดา (6)
  •  เวลส์ (12)

อ้างอิง[ แก้ไข]

  • เกมส์ผู้ชนะเลิศ - ชาย กรีฑา GBR สืบค้นเมื่อ 2010-08-13.
  • เกมส์ผู้ชนะเลิศ - ผู้หญิง กรีฑา GBR สืบค้นเมื่อ 2010-08-13.