โอเชียเนีย กรีฑา แชมเปี้ยนชิพส์ 2004

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ข้ามไปที่การนำทางข้ามไปที่การค้นหา
VII โอเชียเนีย กรีฑา แชมเปี้ยนชิพส์
วันที่16–18 ธันวาคม
เมืองเจ้าภาพTownsville , Queensland , ออสเตรเลีย ออสเตรเลีย
สถานที่Townsville Sports Reserve
ระดับอาวุโส
เหตุการณ์38 (ชาย 20 คน หญิง 18 คน)

2004 โอเชียเนียกรีฑาชิงแชมป์ถูกจัดขึ้นที่สวิลล์กีฬาสำรองในสวิลล์ , ควีนส์แลนด์ , ออสเตรเลียระหว่าง 16-18 ธันวาคม 2004

มีการประกวดทั้งหมด 38 รายการ ชาย 20 คน และหญิง 18 รายการ

สรุปเหรียญ

ประกาศผลผู้ได้รับรางวัลเหรียญ [1] ผลการค้นหาสำหรับนักกีฬาจากปาปัวนิวกินีสามารถพบได้บนหน้าเว็บของกรีฑา PNG [2] ผลลัพธ์ที่สมบูรณ์สามารถพบได้บนเว็บไซต์ของLigue de Nouvelle Calédonnie Athlétisme (LNCA) [3]

ผู้ชาย

เหตุการณ์ทองเงินบรอนซ์
100 เมตร (ลม: -0.1 ม./วินาที) แอนดรูว์ มัวร์ ( นิวซีแลนด์ )10.78 เอ โรนี ทุยวานูอาวู ( FIJ )10.88 โอทิส โกวา ( ออสเตรเลีย )10.91
200 เมตร (ลม: +3.8 ม./วินาที) แอนดรูว์ มัวร์ ( นิวซีแลนด์ )21.30น. โมเสส คามุท ( รถตู้ )21.65w แซม แรปสัน ( นิวซีแลนด์ )21.95w
400 เมตร แซม แรปสัน ( นิวซีแลนด์ )48.01 ปีเตอร์ ทัคแคนดิดกี ( AUS )48.14 โมเสส คามุท ( รถตู้ )48.36
800 เมตร นีล แซมป์สัน ( นิวซีแลนด์ )1:56.16 เจอราร์ด ปาร์คเกอร์ ( นิวซีแลนด์ )1:58.52 ยานน์ เซาเลีย ( NCL )1:59.81
1500 เมตร นีล แซมป์สัน ( นิวซีแลนด์ )4:00.10 ลุค Hurring  ( NZL )4:03.04 คริส ไบส์ ( PNG )4:10.13
5000 เมตร ลุค Hurring  ( NZL )15:36.08 อับดุลลาห์ Guled  ( NZL )15:46.89 แอนดรูว์ ฮอลล์ ( AUS )16:08.07
ฮาล์ฟมาราธอน แอนดรูว์ ฮอลล์ ( AUS )1:16:07 อับดุลลาห์ Guled  ( NZL )1:16:59 ชอว์น เคลย์ดอน ( ออสเตรเลีย )1:19:38
วิบาก 3000 เมตร ร็อดนีย์ ราปาซิ กาปิรองโก ( SOL )10:59.44 เทโคกิ เทเอกะ ( KIR )12:13.41 เมจิค เฟลิเซ่ ( ASA )18:03.32
กระโดดข้ามรั้ว 110 เมตร (ลม: +0.9 ม./วินาที) อเวเล่ ทาเนียลู ( SAM )14.85 CR อเลกิ โทตูอุ ซาปอย ( TGA )15.59 ทามาโท ไลเบ ( PYF )16.03
อุปสรรค 400 เมตร อเลกิ โทตูอุ ซาปอย ( TGA )54.38 เมลี คามา ( FIJ )54.67 คูมิโมอุย อูฮิลา ( TGA )62.66
กระโดดสูง ราเชนทรา ประสาด ( FIJ )1.95 สเตลลิโอ เทาร่า ( PYF )1.95 แซนดี้ คาทูเซเล่ ( PNG )1.90
กระโดดค้ำถ่อ เจเรมี แมคคอล ( นิวซีแลนด์ )4.40 ทามาโท ไลเบ ( PYF )4.00 เบรนดอน Albrey  ( NZL )3.50
กระโดดไกล เมลวิน ฮามู ( NCL )6.86 (ลม: +0.0 ม./วินาที) นาธาเนียล แฟรงคลิน ( ออสเตรเลีย )6.82 (ลม: +0.2 ม./วินาที) แซนดี้ คาทูเซเล่ ( PNG )6.62 (ลม: -1.2 ม./วินาที)
กระโดดสาม แซนดี้ คาทูเซเล่ ( PNG )14.70 (ลม: +1.6 ม./วินาที) เจมส์ เมอร์ฟี ( ออสเตรเลีย )14.28 (ลม: +1.6 ม./วินาที) คูมิโมอุย อูฮิลา ( TGA )13.50 (ลม: +1.8 ม./วินาที)
ยิงพุท ชากา โซลา ( แซม )17.86 CR ฟาเลโอโน เซเว่ ( SAM )15.08 โซเซโฟ โฟโนริโต ( FIJ )14.78
ขว้างจักร ชากา โซลา ( แซม )53.79 CR ซาเลซี อาโฮโควี ( TGA )51.30 จัสติน อังเดร ( GUM )48.15
ขว้างค้อน ฟาเลโอโน เซเว่ ( SAM )53.00 น. จัสติน อังเดร ( GUM )49.73 ชากา โซลา ( แซม )45.94
พุ่งแหลน คาร์ล ฟิทซ์แพทริก ( นิวซีแลนด์ )56.47 แอนดรูว์ เวลช์ ( ออสเตรเลีย )56.06 ไมเคิล บราวน์ ( นิวซีแลนด์ )52.96
ปัญจกรีฑา นาธาน บาร์ต ( AUS )3078 CR ทามาโท ไลเบ ( PYF )3027 เบรนแดน พีเตอร์ส ( ออสเตรเลีย )2918
ผลัด 4 x 100 เมตร (นิทรรศการ) นิวซีแลนด์
Jeremy McColl
Sam Rapson
Craig Sneddon
Andrew Moore
41.49 CR ออสเตรเลีย
Lars Hansen
Julius Nyambane
Peter Tuccandidgee
Otis Gowa
42.20 ตองกา
ฟิลิป-ฟุ
นากิ
พาลา
ไนต์ คูมิโมอุย อูฮิลา ไอเซีย โทฮิ อเลกิ ซาปอย
43.84
ผลัดเมดเล่ 800 เมตร วานูอาตู
John Ernest Nakou
Abraham Kepsin
Sam Kaiapam
Moses Kamut
1:34.86 Papua New Guinea
Sammy Sasama
Andrew Doonar
Fabian Niulai Chris Bais . ปาปัวนิวกินี
1:35.01 หมู่เกาะโซโลมอน
Wycliffe Osoa
Francis Manioru
Jack Iroga
Chris Meke Walasi
1:35.48

ผู้หญิง

เหตุการณ์ทองเงินบรอนซ์
100 เมตร (ลม: +2.3 ม./วินาที) แม่ก้อย ( PNG )12.02w Latai Sikuvea  ( TGA )12.04w มารี-โคลด ฮาลัวตร์ ( NCL )12.65w
200 เมตร (ลม: +0.4 ม./วินาที) แม่ก้อย ( PNG )24.68 Latai Sikuvea  ( TGA )24.88 เคซี่ย์ คันนิ่งแฮม ( ออสเตรเลีย )24.95
400 เมตร เคซี่ย์ คันนิ่งแฮม ( ออสเตรเลีย )55.92 มาเรีย เคาปา ( PNG )58.92 เมเรโอนี ราลูเว ( FIJ )59.38
800 เมตร รีอาน่า ดินสมอร์ ( AUS )2:20.84 ซาโลเม เดลล์ ( PNG )2:20.92 เมเรไลซา ดาวากา ( FIJ )2:44.42
1500 เมตร จูเลีย Scoones  ( NZL )4:52.60 ซาโลเม เดลล์ ( PNG )4:54.48 ลาเทีย ทุยฟูตูนา ( TGA )5:44.35
5000 เมตร จูเลีย Scoones  ( NZL )19:49.29 บานเร็งก้า ไบเกีย ( KIR )22:47.88
ข้ามรั้ว 100 เมตร (ลม: +0.1 m/s) เซซิล เทียเทีย ( PYF )15.33 เจมม่า แรดฟอร์ด ( นิวซีแลนด์ )15.94 เมเลเซีย มาฟิเลโอ ( TGA )16.02
อุปสรรค 400 เมตร เซซิล เทียเทีย ( PYF )63.70 รีอาน่า ดินสมอร์ ( AUS )65.76 เจมม่า แรดฟอร์ด ( นิวซีแลนด์ )66.19
กระโดดสูง เวโรนิค บอยเยอร์ ( PYF )1.78 CR มาริสา พริตชาร์ด ( NZL )1.65 แอนนา Molineaux  ( NZL )1.60
กระโดดค้ำถ่อ แอมเบอร์ โกรแกน ( นิวซีแลนด์ )3.40
กระโดดไกล โซโก ซาลากีกี ( FIJ )5.52 (ลม: +0.9 ม./วินาที) เมเลเซีย มาฟิเลโอ ( TGA )5.33w (ลม: +2.6 ม./วินาที) คอลลีน เรไบน์ ( AUS )5.24 (ลม: +0.9 ม./วินาที)
กระโดดสาม เวโรนิค บอยเยอร์ ( PYF )12.64 (ลม: +1.1 ม./วินาที) CR เมเลเซีย มาฟิเลโอ ( TGA )12.15 (ลม: +0.2 ม./วินาที) มาริสา พริตชาร์ด ( NZL )11.92 (ลม: +0.0 ม./วินาที)
ยิงพุท อนา โปฮิลา ( TGA )14.89 เทเรียพี ตาโปกิ ( COK )14.58 เมเลฮิโฟ อูฮิ ( TGA )14.22
ขว้างจักร เทเรียพี ตาโปกิ ( COK )52.98 CR เมเลฮิโฟ อูฮิ ( TGA )52.01 อนา โปฮิลา ( TGA )45.49
ขว้างค้อน อันเดรีย ไวเจอร์ส ( นิวซีแลนด์ )46.61 เฮเลน ดังค์ลีย์ ( ออสเตรเลีย )43.28 ซินิวา มาร์สเตอร์ส ( COK )41.53
พุ่งแหลน เซราฟิน่า อาเคลิ ( SAM )50.22 CR เคท สมิธ ( ออสเตรเลีย )42.62 แทมมี่ มาร์ติน ( ออสเตรเลีย )40.67
ปัญจกรีฑา โดโลเรส Dogba  ( PYF )2713 CR เมเลเซีย มาฟิเลโอ ( TGA )2660 วิกาโตเลีย มานูมูอา ( TGA )2034
ผลัด 4 x 100 เมตร (นิทรรศการ) ออสเตรเลีย
Brooke Gillham
Kimara Timms
Casey Cunningham
Amilia Wallace
49.27 CR Tonga
Kaati Malua
Patiola Pahulu
Penateti Feke
Latai Sikuvea
49.54 นิวซีแลนด์
Nicole Jenness
Christa Clyde
Joelene Hardy
Jenna Erkila
49.67
ผลัดเมดเล่ 800 เมตร ออสเตรเลีย
Kate Smith
Brooke Gillham
Kimara Timms
Casey Cunningham
1:49.80 ฟิจิ
โซ
โก
ซาลา
นีกีกี มิลิกา ตุยวานูโวอู มิเรียมา ราดินิไวมาโร เมเรไลซา ดาวากา
1:51.56 นิวซีแลนด์
Amber Grogan
Christa Clyde
Joelene Hardy
Gemma Radford
1:52.39

ตารางเหรียญ (อย่างไม่เป็นทางการ)

  *   ประเทศเจ้าภาพ ( ออสเตรเลีย )

อันดับชาติทองเงินบรอนซ์ทั้งหมด
1 นิวซีแลนด์  (NZL)126725
2 ออสเตรเลีย  (AUS) *57719
3 เฟรนช์โปลินีเซีย  (PYF)5319
4 ซามัว  (SAM)5117
5 ปาปัวนิวกินี  (PNG)34310
6 ตองกา  (TON)28717
7 ฟิจิ  (FIJ)2338
8 หมู่เกาะคุก  (COK)1113
 วานูอาตู  (VAN)1113
10 นิวแคลิโดเนีย  (NCL)1023
11 หมู่เกาะโซโลมอน  (SOL)1012
12 คิริบาส  (KIR)0202
13 กวม  (GUM)0112
14 อเมริกันซามัว  (ASA)0011
รวม (14 ประเทศ)383736111


การเข้าร่วม (อย่างไม่เป็นทางการ)

การมีส่วนร่วมของนักกีฬาจาก 18 ประเทศสามารถกำหนดได้จากรายการผลการตีพิมพ์ [3]

อ้างอิง

  1. ^ OCEANIA CHAMPIONSHIPS , Athletics Weekly , สืบค้นเมื่อ 4 มีนาคม 2013
  2. ^ Oceania Championships - 16/12/2004 ถึง 18/12/2004 - U18/Open Area Championships - Townsville Sports Reserve - Meet Summary - All Events , Athletics PNG , 6 กุมภาพันธ์ 2548 , ดึงข้อมูล4 มีนาคม 2013
  3. ^ ข OCEANIA 2004 RESULTATS - โอเชียเนียประชัน - 16/12/2004 18/12/2004 ไป - U18 / พื้นที่เปิดประชัน - สวิลล์กีฬา Reserve - ผลการค้นหา (PDF) , ลีกเอิงเดอแวลล์CalédonieAthlétisme เรียกเดือนมีนาคม 4,ปี 2013 [ ลิงค์เสียถาวร ]