1996 World Junior Championships ในกรีฑา

จาก Wikipedia สารานุกรมเสรี
ข้ามไปที่การนำทางข้ามไปที่การค้นหา
1996 World Junior Championships ในกรีฑา
Sydney1996logo.png
เมืองเจ้าภาพออสเตรเลีย ซิดนีย์ , ออสเตรเลีย
ประเทศที่เข้าร่วม142
นักกีฬาที่เข้าร่วม1049
เหตุการณ์41
วันที่20–25 สิงหาคม
สถานที่จัดงานหลักศูนย์กีฬานานาชาติซิดนีย์

1996 จูเนียร์เวิลด์ประชันในกรีฑาถูกจัดขึ้นในซิดนีย์ , ออสเตรเลียเมื่อวันที่ 20-25 สิงหาคม

สนามกีฬาในซิดนีย์

ผลลัพธ์[ แก้ไข]

ผู้ชาย[ แก้]

เหตุการณ์ทองเงินบรอนซ์
รายละเอียด 100 เมตร
Francis Obikwelu ไนจีเรีย
 
10.21Seun Ogunkoya ไนจีเรีย
 
10.25 นFrancesco Scuderi อิตาลี
 
10.43
รายละเอียด 200 เมตร
Francis Obikwelu ไนจีเรีย
 
20.47Riaan Dempers แอฟริกาใต้
 
20.96Bryan Harrison สหรัฐอเมริกา
 
21.10
รายละเอียด 400 เมตร
Obea Moore สหรัฐอเมริกา
 
45.27Jerome Davis สหรัฐอเมริกา
 
45.86Shane Niemi แคนาดา
 
45.94
รายละเอียด 800 เมตร
Joseph Mutua เคนยา
 
1: 48.21Tom Lerwill บริเตนใหญ่
 
1: 48.40Grant Cremer ออสเตรเลีย
 
1: 48.46
รายละเอียด 1500 เมตร
Shadrack Langat เคนยา
 
3: 38.96Mohamed Yagoub Babiker ซูดาน
 
3: 39.17Miloud Abaoub แอลจีเรีย
 
3: 39.37
รายละเอียด 5000 เมตร
Assefa Mezgebu เอธิโอเปีย
 
13: 35.30 CRDavid Chelule เคนยา
 
13: 36.27Aaron Gabonewe แอฟริกาใต้
 
13: 46.19
รายละเอียด 10,000 เมตร
Assefa Mezgebu เอธิโอเปีย
 
28: 27.78David Chelule เคนยา
 
28: 29.14Tetsuhiro Furuta ญี่ปุ่น
 
28: 31.61
รายละเอียดอุปสรรค์ 110 เมตร
โยเอลเฮอร์นันเดซคิวบา
 
13.83Tomasz Scigaczewski โปแลนด์
 
13.88Jovesa Naivalu ฟิจิ
 
13.91
รายละเอียดอุปสรรค 400 เมตร
มูบารักอัล - นูบีกาตาร์
 
49.07 CRLlewellyn Herbert แอฟริกาใต้
 
49.15Angelo Taylor สหรัฐอเมริกา
 
50.18
รายละเอียดรถวิบาก 3000 เมตร
Julius Chelule เคนยา
 
8: 33.09.2018Kipkurui Misoi เคนยา
 
8: 33.31Ali Ezzine โมร็อกโก
 
8: 35.60
รายละเอียดการเดิน 10,000 เมตร
Paquillo Fernández สเปน
 
40: 38.25David Márquez สเปน
 
41: 03.73Nathan Deakes ออสเตรเลีย
 
41: 11.44
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 100 เมตร
 สหรัฐอเมริกา
Vince Williams
Jerome Davis
Obea Moore
Lawrence Armstrong
39.36 ฝรั่งเศส
Vincent Caure
Didier
Héry Ruddy Zami
David Patros
39.47 ออสเตรเลีย
ปีเตอร์ Missingham
David Baxter
Paul Pearce
Paul Di Bella
39.62
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 400 เมตร
 สหรัฐอเมริกา
Desmond Johnson
Jerome Davis
Robin Martin
Obea Moore
3: 03.65 ญี่ปุ่น
Hiroki Takahashi
Dai Tamesue
Masayuki Okusako
Shinji Morita
3: 06.01 น บริเตนใหญ่
Kris Stewart
Tom Lerwill
Mark Rowlands
Geoff Dearman
3: 06.76
รายละเอียดการกระโดดสูง
Mark Boswell แคนาดา
 
2.24Ben Challenger บริเตนใหญ่ Svatoslav Ton สาธารณรัฐเช็ก
 

 
2.21  
รายละเอียดกระโดดค้ำถ่อ
Paul Burgess ออสเตรเลีย
 
5.35Patrik Kristiansson สวีเดน
 
5.30Danny Ecker เยอรมนี
 
5.30
รายละเอียดการกระโดดไกล
Olexiy Lukashevych ยูเครน
 
7.91RaúlFernández สเปน
 
7.75นาธานมอร์แกนบริเตนใหญ่
 
7.74
รายละเอียดการกระโดดสามครั้ง
RenéHernández คิวบา
 
16.50 นMichael Calvo คิวบา
 
16.17Ionut Punga โรมาเนีย
 
16.15 น
ยิงใส่
รายละเอียด
Ralf Bartels เยอรมนี
 
18.71Justin Anlezark ออสเตรเลีย
 
18.21เคลย์ครอสออสเตรเลีย
 
17.69
รายละเอียดการขว้างจักร
Casey Malone สหรัฐอเมริกา
 
56.22Roland Varga ฮังการี
 
55.20Frank Casañas คิวบา
 
54.86
โตมรโยน
รายละเอียด
Sergey Voynov อุซเบกิสถาน
 
79.78Harri Haatainen ฟินแลนด์
 
76.12Steven Madeo ออสเตรเลีย
 
73.88
รายละเอียดการขว้างค้อน
Maciej Palyszko โปแลนด์
 
71.24Vadim Devyatovskiy เบลารุส
 
70.88Roman Konevtsov รัสเซีย
 
70.32
รายละเอียด Decathlon
Attila Zsivoczky ฮังการี
 
7582Dean Macey บริเตนใหญ่
 
7480Chiel Warners เนเธอร์แลนด์
 
7368
WR  สถิติโลก |  บันทึกพื้นที่AR |  สถิติแชมป์CR |  บันทึกเกมGR |  บันทึกแห่งชาติNR | หรือ  บันทึกโอลิมปิก | PB  ส่วนตัวที่ดีที่สุด | SB  ฤดูกาลที่ดีที่สุด | WL  ชั้นนำของโลก (ในฤดูกาลที่กำหนด)

ผู้หญิง[ แก้ไข]

เหตุการณ์ทองเงินบรอนซ์
รายละเอียด 100 เมตร
Nora Ivanova บัลแกเรีย
 
11.32Andrea Anderson สหรัฐอเมริกา
 
11.43Esther Möller เยอรมนี
 
11.46
รายละเอียด 200 เมตร
Sylviane Félix ฝรั่งเศส
 
23.16 นLauren Hewitt ออสเตรเลีย
 
23.32Nora Ivanova บัลแกเรีย
 
23.59 น
รายละเอียด 400 เมตร
Andrea Burlacu โรมาเนีย
 
52.32Suziann Reid สหรัฐอเมริกา
 
53.17โรสแมรี่เฮย์เวิร์ดออสเตรเลีย
 
53.28
รายละเอียด 800 เมตร
Claudia Gesell เยอรมนี
 
2: 02.67แค ธ ลีนฟรีดริชเยอรมนี
 
2: 02.70Jebet Langat เคนยา
 
2: 03.21
รายละเอียด 1500 เมตร
Kutre Dulecha เอธิโอเปีย
 
4: 08.65 นJackline Maranga เคนยา
 
4: 08.98Shura Hutesa เอธิโอเปีย
 
4: 09.49 น
รายละเอียด 3000 เมตร
Anita Weyermann สวิตเซอร์แลนด์
  
8: 50.73Edna Kiplagat เคนยา
 
8: 53.06Etaferahu Tarekegne เอธิโอเปีย
 
8: 53.77
รายละเอียด 5000 เมตร
Ayelech Worku เอธิโอเปีย
 
15: 40.03Olivera Jevtić FR ยูโกสลาเวีย
 
15: 40.59Cristina Iloc โรมาเนีย
 
15: 41.44
รายละเอียดอุปสรรค 100 เมตร
Joyce Bates สหรัฐอเมริกา
 
13.27Glory Alozie ไนจีเรีย
 
13.30 นTan Yali จีน
 
13.37
รายละเอียดอุปสรรค 400 เมตร
Ulrike Urbansky เยอรมนี
 
56.65Vicki Jamison บริเตนใหญ่
 
57.57Tanya Jarrett จาเมกา
 
57.91
รายละเอียดการเดิน 5,000 เมตร
Irina Stankina รัสเซีย
 
21: 31.85Olga Panfyorova รัสเซีย
 
21: 52.27Claudia Iovan โรมาเนีย
 
21: 57.11
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 100 เมตร
 สหรัฐอเมริกา
Andrea Anderson
Lakeesha White
Jernae Wright
Nanceen Perry
43.79 จาเมกา
Tulia Robinson
Peta-Gaye Dowdie
Saran Patterson
Aleen Bailey
44.26 เยอรมนี
Sandra Abel
Esther Möller
Nancy Kette
Marion Wagner
44.57
รายละเอียดรีเลย์ 4 × 400 เมตร
 เยอรมนี
Peggy Müller
Claudia Gesell
Doreen Harstick
Ulrike Urbansky
3: 31.12.2018 โรมาเนีย
Medina Tudor
Anca Safta
Otilia Ruicu
Andrea Burlacu
3: 32.16 
Jennifer Marshall ออสเตรเลีย
Tamsyn Lewis
Josephine Fowley
Rosemary Hayward
3: 32.47
รายละเอียดการกระโดดสูง
Yuliya Lyakhova รัสเซีย
 
1.93DóraGyőrffy ฮังการี
 
1.91Svetlana Lapina รัสเซีย
 
1.91
รายละเอียดการกระโดดไกล
กวนอิ๋งหนานจีน
 
6.53Cristina Nicolau โรมาเนีย
 
6.47Johanna Halkoaho ฟินแลนด์
 
6.38
รายละเอียดการกระโดดสามครั้ง
Tereza Marinova บัลแกเรีย
 
14.62 CRCristina Nicolau โรมาเนีย
 
13.64Adelina Gavrila โรมาเนีย
 
13.50 น
ยิงใส่
รายละเอียด
ซ่งเฟยน่าจีน
 
16.58Nadine Beckel เยอรมนี
 
16.39Yelena Ivanenko เบลารุส
 
16.22
รายละเอียดการขว้างจักร
Ma Shuli จีน
 
56.32Seilala Sua สหรัฐอเมริกา
 
56.32Zhang Yaqing จีน
 
55.70
โตมรโยน
รายละเอียด
Osleidys Menéndez คิวบา
 
60.96Nikolett Szabó ฮังการี
 
58.34Bina Ramesh ฝรั่งเศส
 
57.70
รายละเอียด Heptathlon
Yelizaveta Shalygina รัสเซีย
 
5711Johanna Halkoaho ฟินแลนด์
 
5656Hana Doleželová สาธารณรัฐเช็ก
 
5504
WR  สถิติโลก |  บันทึกพื้นที่AR |  สถิติแชมป์CR |  บันทึกเกมGR |  บันทึกแห่งชาติNR | หรือ  บันทึกโอลิมปิก | PB  ส่วนตัวที่ดีที่สุด | SB  ฤดูกาลที่ดีที่สุด | WL  ชั้นนำของโลก (ในฤดูกาลที่กำหนด)

ตารางเหรียญ[ แก้ไข]

  *   ชาติเจ้าภาพ ( ออสเตรเลีย )

อันดับประเทศชาติทองเงินบรอนซ์รวม
1 สหรัฐ64212
2 เยอรมนี4239
3 เอธิโอเปีย4026
4 เคนยา3519
5 รัสเซีย3126
6 คิวบา3115
7 ประเทศจีน3036
8 ไนจีเรีย2204
9 บัลแกเรีย2013
10 โรมาเนีย1348
11 ฮังการี1304
12 ออสเตรเลีย *12710
13 สเปน1203
14 ฝรั่งเศส1113
15 โปแลนด์1102
16 แคนาดา1012
17 กาตาร์1001
  สวิตเซอร์แลนด์1001
 ยูเครน1001
 อุซเบกิสถาน1001
21 บริเตนใหญ่0426
22 ฟินแลนด์0213
 แอฟริกาใต้0213
24 เบลารุส0112
 จาเมกา0112
 ญี่ปุ่น0112
27 สาธารณรัฐเช็ก0101
 FR ยูโกสลาเวีย0101
 ซูดาน0101
 สวีเดน0101
31 แอลจีเรีย0011
 ฟิจิ0011
 อิตาลี0011
 โมร็อกโก0011
 เนเธอร์แลนด์0011
ผลรวม (35 ประเทศ)414240123

การมีส่วนร่วม[ แก้ไข]

ตามการนับอย่างไม่เป็นทางการผ่านรายการผลอย่างไม่เป็นทางการ[1]นักกีฬา 1049 คนจาก 142 ประเทศเข้าร่วมในเหตุการณ์นี้ นี่เป็นไปตามข้อตกลงกับตัวเลขอย่างเป็นทางการตามที่เผยแพร่ [2]

  •  แอลเบเนีย (2)
  •  แอลจีเรีย (12)
  •  อันดอร์รา (1)
  •  แองกวิลลา (1)
  •  แอนติกาและบาร์บูดา (1)
  •  อาร์เจนตินา (2)
  •  อาร์เมเนีย (1)
  •  ออสเตรเลีย (54)
  •  ออสเตรีย (5)
  •  บาฮามาส (5)
  •  บาร์เบโดส (3)
  •  เบลารุส (9)
  •  เบลเยี่ยม (6)
  •  เบนิน (1)
  •  เบอร์มิวดา (1)
  •  บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา (2)
  •  บอตสวานา (2)
  •  บราซิล (24)
  •  บัลแกเรีย (6)
  •  บุรุนดี (2)
  •  แคนาดา (12)
  •  หมู่เกาะเคย์แมน (1)
  •  ชิลี (1)
  •  จีน (28)
  •  ไชนีสไทเป (10)
  •  โคลอมเบีย (5)
  •  หมู่เกาะคุก (2)
  •  คอสตาริกา (1)
  •  โครเอเชีย (5)
  •  คิวบา (17)
  •  ไซปรัส (4)
  •  สาธารณรัฐเช็ก (15)
  •  เดนมาร์ก (4)
  •  โดมินิกา (1)
  •  อียิปต์ (2)
  •  เอลซัลวาดอร์ (1)
  •  เอสโตเนีย (6)
  •  เอธิโอเปีย (9)
  •  ฟิจิ (1)
  •  ฟินแลนด์ (36)
  •  ฝรั่งเศส (43)
  •  กาบอง (1)
  •  แกมเบีย (1)
  •  จอร์เจีย (2)
  •  เยอรมนี (65)
  •  บริเตนใหญ่ (36)
  •  กรีซ (25)
  •  กวม (1)
  •  กัวเตมาลา (1)
  •  เฮติ (1)
  •  ฮอนดูรัส (1)
  •  ฮ่องกง (2)
  •  ฮังการี (24)
  •  อินเดีย (2)
  •  อินโดนีเซีย (7)
  •  ไอร์แลนด์ (7)
  •  อิสราเอล (4)
  •  อิตาลี (20)
  •  จาเมกา (19)
  •  ญี่ปุ่น (40)
  •  คาซัคสถาน (4)
  •  เคนยา (19)
  •  คูเวต (1)
  •  คีร์กีซสถาน (1)
  •  ลาว (1)
  •  ลัตเวีย (3)
  •  ลิทัวเนีย (2)
  •  ลักเซมเบิร์ก (1)
  •  มาซิโดเนีย (1)
  •  มาดากัสการ์ (1)
  •  มาลาวี (1)
  •  มาเลเซีย (6)
  •  มัลดีฟส์ (1)
  •  มอริเตเนีย (1)
  •  มอริเชียส (1)
  •  เม็กซิโก (8)
  •  มอลโดวา (2)
  •  มองโกเลีย (1)
  •  โมร็อกโก (6)
  •  เมียนมาร์ (1)
  •  นามิเบีย (5)
  •  เนเธอร์แลนด์ (9)
  •  เนเธอร์แลนด์แอนทิลลิส (1)
  •  นิวซีแลนด์ (13)
  •  ไนจีเรีย (7)
  •  หมู่เกาะนอร์เทิร์นมาเรียนา (1)
  •  นอร์เวย์ (8)
  •  ปากีสถาน (2)
  •  ปาเลสไตน์ (1)
  •  ปานามา (1)
  •  ปาปัวนิวกินี (1)
  •  ปารากวัย (1)
  •  เปรู (1)
  •  ฟิลิปปินส์ (2)
  •  โปแลนด์ (21)
  •  โปรตุเกส (9)
  •  เปอร์โตริโก (1)
  •  กาตาร์ (8)
  •  โรมาเนีย (19)
  •  รัสเซีย (43)
  •  รวันดา (3)
  •  เซนต์ลูเซีย (1)
  •  ซานมาริโน (1)
  •  เซเนกัล (1)
  •  เซเชลส์ (2)
  •  สิงคโปร์ (2)
  •  สโลวาเกีย (7)
  •  สโลวีเนีย (11)
  •  หมู่เกาะโซโลมอน (1)
  •  โซมาเลีย (1)
  •  แอฟริกาใต้ (17)
  •  เกาหลีใต้ (10)
  •  สเปน (32)
  •  ศรีลังกา (1)
  •  ซูดาน (1)
  •  สวาซิแลนด์ (1)
  •  สวีเดน (12)
  •   สวิตเซอร์แลนด์ (7)
  •  ซีเรีย (1)
  •  ทาจิกิสถาน (2)
  •  ตาฮิติ (1)
  •  แทนซาเนีย (2)
  •  ประเทศไทย (4)
  •  ตองกา (1)
  •  ตรินิแดดและโตเบโก (2)
  •  ตูนิเซีย (2)
  •  ตุรกี (2)
  •  เติร์กเมนิสถาน (1)
  •  หมู่เกาะเติกส์และหมู่เกาะเคคอส (1)
  •  ยูกันดา (4)
  •  ยูเครน (12)
  •  สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ (1)
  •  สหรัฐอเมริกา (62)
  •  อุรุกวัย (2)
  •  อุซเบกิสถาน (1)
  •  วานูอาตู (1)
  •  ซามัวตะวันตก (1)
  •  เยเมน (1)
  •  FR ยูโกสลาเวีย (12)
  •  ซาอีร์ (1)
  •  แซมเบีย (1)
  •  ซิมบับเว (1)

อ้างอิง[ แก้ไข]

  1. ^ ปีเตอร์ไลโอเนล; Magnusson, Tomas, WORLD JUNIOR CHAMPIONSHIPS WJC - 1996 Sydney AUS 20-25 ส.ค. , WORLD JUNIOR ATHLETICS HISTORY ("WJAH"), เก็บถาวรจากต้นฉบับวันที่ 31 ตุลาคม 2013 , สืบค้น13 มิถุนายน 2015
  2. ^ IAAF WORLD JUNIOR CHAMPIONSHIPS - Eugene 2014 - FACTS & FIGURES (PDF) , IAAF , p. 5 , สืบค้นเมื่อ13 มิถุนายน 2558

ลิงก์ภายนอก[ แก้ไข]

  • ผู้ได้รับรางวัลที่ GBRathletics.com
  • ผล
  • ผลการแข่งขันอย่างเป็นทางการ