2465 ในกีฬา

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ข้ามไปที่การนำทางข้ามไปที่การค้นหา
ปีในกีฬา:2462  2463  2464  2465  2466  2467  2468
ศตวรรษ :ศตวรรษที่ 19  ·  ศตวรรษที่ 20  ·  ศตวรรษที่ 21
ทศวรรษ :1890s  1900s  1910s  1920s  1930s  1940s  1950s
ปี :2462  2463  2464  2465  2466  2467  2468

ค.ศ. 1922 ในวงการกีฬาบรรยายเหตุการณ์ประจำปีในกีฬาโลก

อเมริกันฟุตบอล

แชมป์เอ็นเอฟแอล

  • Canton Bulldogsคว้าแชมป์ APFA (NFL) ด้วยสถิติชนะ 10 แพ้ 0 และเสมอ 2

แชมป์วิทยาลัย

  • Cornell Big Red – ฟุตบอลวิทยาลัยฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติ

กิจกรรม

  • 24 มิถุนายน - สมาคมอเมริกันฟุตบอลอาชีพเปลี่ยนชื่อตัวเองเป็นสมาคมฟุตบอลแห่งชาติ

สมาคมฟุตบอล

อังกฤษ

  • ฟุตบอลลีก – ลิเวอร์พูล 57 แต้ม, ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ 51, เบิร์นลี่ย์ 49, คาร์ดิฟฟ์ซิตี้ 48, แอสตัน วิลล่า 47, โบลตัน วันเดอเรอร์ส 47
  • FA Cup Final – Huddersfield Town 1–0 Preston North Endที่Stamford Bridge , London

เยอรมนี

  • การแข่งขันชิงแชมป์แห่งชาติ – ไม่มีการตัดสินใจใด ๆ หลังจากHamburger SVและ1 FC Nürnbergเล่นสองเกมเสมอ

รัสเซีย

  • สปาร์ตัก มอสโกเป็นที่รู้จักสำหรับอดีตสหภาพโซเวียตก่อตั้งอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 18 เมษายน[1]

กรีฑา

โมนาโก

  • โอลิมปิกหญิงครั้งที่สองที่มอนติคาร์โล

ฝรั่งเศส

  • ผู้หญิงคนแรกของโลกเกมส์ , ปารีส

กฎกติกาฟุตบอลออสเตรเลีย

วีเอฟแอล พรีเมียร์ชิพ

  • 14 ตุลาคม - Fitzroyชนะ 26 VFLพรีเมียร์ชิพชนะวู 11.13 (79) เพื่อ 9.14 (68) ที่เมลเบิร์นคริกเก็ต (MCG) ใน1922 VFL แกรนด์สุดท้าย

เซาท์ออสเตรเลียฟุตบอลลีก

  • 30 กันยายน – นอร์วูด 9.7 (61) เอาชนะเวสต์แอดิเลด 2.16 (28) เพื่อคว้าแชมป์ SAFL สมัยที่สิบห้า
  • Magarey MedalชนะโดยRobert Barnes (เวสต์แอดิเลด)

ลีกฟุตบอลออสเตรเลียตะวันตก

  • 23 กันยายน – เพิร์ธตะวันออก 7.13 (55) เอาชนะเวสต์เพิร์ท 5.9 (39) เพื่อคว้าแชมป์สมัยที่ 4 ติดต่อกัน
  • เหรียญ SandoverชนะโดยHarold Boyd (เวสต์เพิร์ท)

แบนดี้

สวีเดน

  • รอบชิงชนะเลิศ – IK Sirius 3-2 Västerås SK

เบสบอล

เวิลด์ซีรีส์

  • 4–8 ตุลาคม — New York Giants (NL) เอาชนะNew York Yankees (AL) เพื่อคว้าแชมป์เวิลด์ซีรีส์ปี 1922 ไป 4 เกมต่อ 0 โดยเสมอกัน 1 ครั้ง

ลีกนิโกร

  • ทีมชิคาโก อเมริกัน ไจแอนต์สคว้าธงชาตินิโกรในลีกสูงสุดเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน

ชกมวย

กิจกรรม

  • 10 กรกฎาคม — โจ ลินช์คว้าแชมป์โลก รุ่นแบนตัมเวตกลับคืนมาเมื่อเขาเอาชนะจอห์นนี่ บัฟด้วยการน็อกเอาต์ทางเทคนิคยกที่ 14 ในนิวยอร์ก
  • 24 กันยายน - ต่อสู้ Sikiจับแชมป์มวยรุ่นไลท์โลกเมื่อเขาเคาะออกGeorges Carpentierในรอบที่ 6 ในปารีส
  • 1 พฤศจิกายน — มิกกี้ วอล์กเกอร์หนึ่งในแชมป์มวยที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คว้าแชมป์โลกครั้งแรกเมื่อเอาชนะแจ็ค บริตตันแชมป์โลกรุ่นเวลเตอร์เว ต 15 รอบในนิวยอร์ก

แชมป์โลกเส้น[2]

  • แชมป์เฮฟวี่เวทระดับโลก – แจ็ค เดมป์ซีย์
  • แชมป์โลกรุ่นไลท์เฮฟวี่เวท – Georges Carpentier → Battling Siki
  • แชมป์โลกรุ่นมิดเดิลเวท – จอห์นนี่ วิลสัน
  • แชมป์โลกรุ่นเวลเตอร์เวท – แจ็ค บริตตัน → มิกกี้ วอล์กเกอร์
  • แชมป์โลกรุ่นไลต์เวต – เบนนี่ ลีโอนาร์ด
  • แชมป์โลกรุ่นเฟเธอร์เวท – Johnny Kilbane
  • แชมป์โลกรุ่นแบนตัมเวต – Johnny Buff → Joe Lynch
  • แชมป์โลกรุ่นฟลายเวท – จิมมี่ ไวลด์

ฟุตบอลแคนาดา

ถ้วยสีเทา

  • เกรย์ คัพ ครั้งที่ 10ในลีกฟุตบอลแคนาดา – มหาวิทยาลัยควีนส์ 13–1 เอดมันตัน เอลค์ส

คริกเก็ต

กิจกรรม

  • ยอร์กเชียร์ฟื้นแชมป์เคาน์ตี้เพื่อเริ่มวิ่งสี่ชื่อติดต่อกัน

อังกฤษ

  • เคาน์ตี้แชมเปียนชิพ – ยอร์คเชียร์
  • ไมเนอร์เคาน์ตี้แชมเปี้ยนชิพ – Buckinghamshire
  • วิ่งมากที่สุด – Jack Russell 2575 @ 54.78 (HS 172)
  • wickets มากที่สุด - Charlie Parker 206 @ 13.16 (BB 9–36)
  • นักคริกเก็ตแห่งปี - อาร์เธอร์ คาร์ , ทิช ฟรีแมน , ชาร์ลี ปาร์คเกอร์ , แจ็ค รัสเซลล์ , แอนดี้ แซนดัม

ออสเตรเลีย

  • เชฟฟิลด์ ชิลด์ – วิคตอเรีย
  • วิ่งมากที่สุด – Frank O'Keeffe 708 @ 118.00 (HS 180)
  • wickets มากที่สุด - Ted McDonald 28 @ 21.50 (BB 8–84)

อินเดีย

  • Bombay Quadrangular – ชาวยุโรป

นิวซีแลนด์

  • Plunket Shield – โอ๊คแลนด์

แอฟริกาใต้

  • Currie Cup – ยังไม่ตัดสินใจ

หมู่เกาะอินเดียตะวันตก

  • การแข่งขันระหว่างอาณานิคม – บาร์เบโดส

ปั่นจักรยาน

Tour de France

  • เฟอร์มิน แลมบอต (เบลเยียม) คว้าแชมป์ตูร์ เดอ ฟรองซ์ครั้งที่ 16 [3]

กิจกรรม

  • 17 กันยายน - ดัตช์ปั่นจักรยานไพต์โมสคอปส์กลายเป็นแชมป์โลกในUCI จักรยานลู่ชิงแชมป์โลก - ชายสปรินท์

สเก็ตลีลา

การแข่งขันสเก็ตลีลาระดับโลก

  • แชมป์โลกชาย – Gillis Grafström (สวีเดน)
  • แชมป์โลกหญิง – Herma Szabo (ออสเตรีย)
  • คู่ชิงแชมป์โลก – Helene Engelmann และ Alfred Berger (ออสเตรีย)

กอล์ฟ

การแข่งขันที่สำคัญ

  • บริติช โอเพ่น – วอลเตอร์ ฮาเกน
  • ยูเอส โอเพ่น – ยีน ซาราเซ็น
  • USPGA Championship – ยีน ซาราเซ็น

การแข่งขันอื่นๆ

  • สมัครเล่นอังกฤษ – เออร์เนสต์ โฮลเดอร์เนส
  • US มือสมัครเล่น – Jess Sweetser

การแข่งม้า

อังกฤษ

  • แกรนด์เนชั่นแนล – มิวสิคฮอลล์
  • เดิมพัน 1,000 กินี – เงิน Urn
  • 2,000 เดิมพันกินี – เซนต์หลุยส์
  • ดาร์บี้ – กัปตัน Cuttle
  • The Oaks – Pogrom
  • St. Leger Stakes – รอยัล แลนเซอร์

ออสเตรเลีย

  • เมลเบิร์น คัพ – คิง อินโกดา

แคนาดา

  • แผ่นพระราชินี – ชายฝั่งทางใต้

ฝรั่งเศส

  • Prix ​​de l'Arc de Triomphe – Ksar (ชัยชนะครั้งที่สองติดต่อกัน)

ไอร์แลนด์

  • ไอริชแกรนด์เนชั่นแนล – Halston
  • เดิมพันไอริชดาร์บี้ – สไปค์ไอส์แลนด์

สหรัฐอเมริกา

  • เคนตักกี้ดาร์บี้ – มอร์วิช
  • Preakness Stakes – Pillory
  • เดิมพันเบลมอนต์ – Pillory

ฮ็อกกี้น้ำแข็ง

ถ้วยสแตนลีย์

  • 17–28 มีนาคม — Toronto St. PatsเอาชนะVancouver Millionairesในรอบชิงชนะเลิศถ้วยสแตนลีย์ปี 1922โดย 3 เกมต่อ 2

มอเตอร์สปอร์ต

พายเรือ

การแข่งขันเรือ

  • 1 เมษายน — เคมบริดจ์ชนะการแข่งขันเรืออ็อกซ์ฟอร์ดและเคมบริดจ์ครั้งที่ 74

รักบี้ลีก

อังกฤษ

  • แชมเปี้ยนชิพ – วีแกน
  • Challenge Cup รอบชิงชนะเลิศ – Rochdale Hornets 10–9 Hull FCที่Headingley Rugby Stadium , ลีดส์
  • Lancashire League Championship – โอลด์แฮม
  • ยอร์คเชียร์ลีกแชมเปียนชิพ – ฮัดเดอร์สฟิลด์
  • แลนคาเชียร์ เคาน์ตี้ คัพ – วอร์ริงตัน 7–5 โอลด์แฮม
  • ยอร์คเชียร์ เคาน์ตี้ คัพ – ลีดส์ 11–3 ดิวส์บิวรี

ออสเตรเลีย

  • NSW Premiership – นอร์ท ซิดนีย์ 35–3 Glebe (รอบชิงชนะเลิศ)

สมาคมรักบี้

Five Nations Championship

  • การแข่งขัน Five Nations Championshipครั้งที่ 35 ชนะโดยWales

สปีดสเก็ต

สปีดสเก็ตติ้งชิงแชมป์โลก

  • แชมป์ทุกรอบชาย – Harald Strøm (นอร์เวย์)

ว่ายน้ำ

กิจกรรม

  • Johnny Weissmullerว่ายน้ำฟรีสไตล์ 100 เมตรใน 58.6 วินาทีเพื่อสร้างสถิติโลกและทำลาย "สิ่งกีดขวางนาที"

เทนนิส

กิจกรรม

  • การแข่งขัน Australian Women's Singles Championshipครั้งแรกจัดขึ้น

ออสเตรเลีย

  • ชายเดี่ยวชิงแชมป์ออสเตรเลีย – เจมส์ แอนเดอร์สัน (ออสเตรเลีย) ชนะเจอรัลด์ แพตเตอร์สัน (ออสเตรเลีย) 6–0 3–6 3–6 6–3 6–2
  • Australian Women's Singles Championship – มาร์กาเร็ต โมลส์เวิร์ธ (ออสเตรเลีย) ชนะเอสนา บอยด์ โรเบิร์ตสัน (ออสเตรเลีย) 6–3 10–8

อังกฤษ

  • แชมป์ชายเดี่ยววิมเบิลดัน – เจอรัลด์ แพตเตอร์สัน (ออสเตรเลีย) ชนะแรนดอล์ฟ ไลเซตต์ (สหราชอาณาจักร) 6–3 6–4 6–2
  • แชมป์หญิงเดี่ยววิมเบิลดัน – ซูซาน เลงเลน (ฝรั่งเศส) ชนะมอลลา บูร์สเต็ดท์ มัลลอรี่ (นอร์เวย์) 6–2 6–0

ฝรั่งเศส

  • ชายเดี่ยวชิงแชมป์ฝรั่งเศส – อองรี โคเชต์ (ฝรั่งเศส) ชนะฌอง ซามาเซยห์ (ฝรั่งเศส) 8–6 6–3 7–5
  • แชมป์หญิงเดี่ยวฝรั่งเศส – ซูซาน เลงเลน (ฝรั่งเศส) ชนะเจอร์เมน โกลดิง (ฝรั่งเศส) 6–4 6–2

สหรัฐอเมริกา

  • American Men's Singles Championship – บิล ทิลเดน (สหรัฐอเมริกา) ชนะบิล จอห์นสตัน (สหรัฐอเมริกา) 4–6 3–6 6–2 6–3 6–4
  • แชมป์หญิงเดี่ยวอเมริกัน – มอลลา บูร์สเต็ดท์ มัลลอรี (นอร์เวย์) ชนะเฮเลน วิลส์ มูดี้ (สหรัฐอเมริกา) 6–3 6–1

เดวิสคัพ

  • 1922 International Lawn Tennis Challenge – สหรัฐอเมริกา 4–1 ออสตราเลเซียที่West Side Tennis Club (หญ้า) นิวยอร์กซิตี้ , สหรัฐอเมริกา  

สกีน้ำ

กิจกรรม

  • สกีน้ำที่ประดิษฐ์ขึ้นในเลคซิตี้ รัฐมินนิโซตาโดยราล์ฟ ซามูเอลสัน

อ้างอิง

  1. ^ พาร์ริชชาร์ลส์ (2014) ฟุตบอลทั่วโลก . เอบีซี-คลีโอ ISBN 9781610693035.
  2. ^ โซนมวยไซเบอร์
  3. ^ "รายชื่อผู้ชนะการปั่นจักรยาน-ตูร์เดอฟรองซ์" . Eurosport สหราชอาณาจักร 26 สิงหาคม 2563 . สืบค้นเมื่อ18 กุมภาพันธ์ 2021 .